

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

TANGAZO LA SERIKALI NA 740 la tarehe 30/11/2018

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHALINZE ZA MWAKA, 2018.

- | | | |
|----------------------------|----|---|
| Jina na mwanzo wa kutumika | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze za mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. |
| Eneo la matumizi | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze |
| Tafsiri | 3. | <p>Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo:-</p> <p>“Afisa Mwidhiniwa” Maana yake ni Afisa ye yote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.</p> <p>“Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze</p> <p>“Kibali” Maana yake ni hati rasmi inayotolewa na Halmashauri kwa mtu binafsi, kikundi cha watu, Kampuni, Shirika au Taasisi kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi.</p> <p>“Madini ya Ujenzi” Maana yake ni mchanga, mawe, kokoto, chokaa , moram , udongo pamoja na madini yo yote ambayo siyo vito vya madini.</p> <p>“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa</p> |

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

GN. No. 740 (Contd)

Halmashauri pamoja na Afisa ye yote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

“Ushuru” Maana yake ni malipo ya fedha yanayolipwa kwa Halmashauri kama tozo kwa ajili ya uchimbaji wa madini ya ujenzi ndani ya Mamlaka ya Halmashauri.

- Ada na ushuru 4. (1) Halmashauri itaanzisha na kutoza ushuru wa madini ya ujenzi kutoka kwa kila mnunuzi wa madini hayo katika eneo la Halmashauri kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi.
- (2) Ushuru huo utalipwa kwa Halmashauri au Wakala ambaye atatoa stakabadhi ya HW5 kama kielelezo kuthibitisha malipo hayo
- Tathmini ya athari ya mazingira 5. Itakuwa ni wajibu wa kila mchimbaji wa madini ya ujenzi na mwenye kibali au leseni kufanya tathmini ya athari ya mazingira kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Mazingira kabla ya kuchimba madini ya ujenzi
- Kibali 6. (1) Mtu ye yote, kikundi cha watu, Kampuni au Shirika wanaotaka kujishughulisha na uchimbaji wa madini ya ujenzi atatakiwa kuwa na kibali cha Halmashauri kinachomruhusu kufanya hivyo ndani ya eneo la Halmashauri.
- (2) Baada ya kufanya uchunguzi, endapo uchimbaji huo hauna athari kwa Mazingira na wakazi wa maeneo yanayochimbwa madini hayo, Halmashauri itatoa kibali cha kuruhusu uchimbaji wa madini hayo kitakacholipiwa ada kwa kiwango kilichoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi.
- (3) Kibali kitakachotolewa na Halmashauri kitaeleza aina ya madini yanayochimbwa na eneo yatakapochimbwa madini hayo.
- (4) Halmashauri inaweza kufuta kibali kilichotolewa muda wo wote endapo mchimbaji atakiuka masharti ya kibali hicho.

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

GN. No. 740 (Contd)

- | | | | |
|--|-----|-----|---|
| Halmashuri
kutenga
maeneo
uchimbaji | 7. | (1) | Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi Halmashauri itakuwa na jukumu la kutambua maeneo mbalimbali ya uchimbaji wa madini ya ujenzi ndani ya Halmashauri. |
| | | (2) | Itakuwa ni marufuku kwa mtu ye yote kuchimba madini ya ujenzi katika maeneo ambayo hayajaruhusiwa na Halmashauri. |
| Halmashauri
kumiliki leseni | 8. | (1) | Halmashauri itakuwa na uwezo wa kisheria wa kumiliki leseni za uchimbaji wa madini ya ujenzi na kuuza madini yanayochimbwa katika maeneo husika. |
| | | (2) | Bila kuathiri kifungu cha 8(1) hapo juu, Halmashauri itaendelea kukusanya ushuru wa madini ya ujenzi yaliyochimbwa katika maeneo yenye leseni zinazomilikiwa na Halmashauri. |
| | | (3) | Kwa idhini ya Baraza la Madiwani, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga mikataba ya kisheria na mtu, kampuni, kikundi cha watu, taasisi au mwekezaji ye yote ambaye ataonyesha nia ya kuchimba madini ya ujenzi na kuuza katika maeneo yanayomilikiwa na Halmashauri kwa leseni halali. |
| | | (4) | Halmashauri inaweza kuingia ubia na Serikali za vijiji za katika maeneo yanayomilikiwa na vijiji kwa kufunga mikataba kwa ajili ya uchimbaji wa madini ya ujenzi katika maeneo ya vijiji na kugawana mapato yanayotokana na madini ya ujenzi katika maeneo hayo kulingana na mkataba wa ubia. |
| Kuwasilisha
taarifa
mapato | 9. | | Itakuwa ni wajibu wa kila mtu, kikundi cha watu, kampuni au shirika linalojishughulisha na uchimbaji wa madini ya ujenzi kutoa taarifa ya mapato yake ya mwaka au mwezi kama itakavyoelekezwa na Halmashauri. |
| Uwezo
wa | 10. | | Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo lo lote |

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

GN. No. 740 (Contd)

- Afisa
Mwidhiniwa
- zinapofanyika shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi wakati wa saa za kazi kwa lengo la kufanya ukaguzi au kukusanya takwimu sahihi za uchimbaji wa madini unaofanyika katika eneo hilo.
- Marufuku 11. Itakuwa ni marufuku kwa mtu ye yote, kikundi cha watu, Kampuni au Shirika kununua, kuuza, kutafiti, kuchimba au kusafirisha madini ya ujenzi bila kuwa na kibali halali cha Halmashauri kwa madhumuni hayo.
- Kufifilisha
kosa 12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoa faini mtu ye yote aliyetenda kosa kwa, kiasi kisichopungua shilingi laki mbili (Tsh.200,000/=) na kisichozidi shilingi laki tano (500,000/=) mtu ye yote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi na kukiri kwa maandishi kwa kujaza fomu maalum iliyoambatishwa katika Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi .
- Adhabu 13. Mtu ye yote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatakana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000) au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo.

JEDWALI LA KWANZA

MALIPO YA VIBALI
(Limetungwa chini ya kifungu cha 6(2)
Sehemu A

NA	AINA YA KIBALI	KIASI (TSHS)
1	Kibali cha kuchimba na kuuza mawe, mchanga	200,000.00
2	Kibali cha kuchimba udongo (kifusi)	300,000.00
3	Kibali cha kuchimba na kuponda kokoto	400,000.00
4	Kibali cha kuchimba madini ya chokaa	350,000.00
5	Kibali cha kuchimba na kuponda changarawe	500,000.00
6	Kibali cha kuchimba madini mengine ya ujenzi	150,000.00

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

GN. No. 740 (Contd)

JEDWALI LA PILI

(Limetungwa chini ya kifungu cha 4(1)
VIWANGO VYA USHURU VINA VYOTOZWA

SEHEMU B

(Ushuru wa madini ya Ujenzi)

<i>Na.</i>	<i>Aina ya Madini (Mchanga)</i>	<i>Uzito wa Gari</i>	<i>Kiasi cha Ushuru</i>
1.	Mchanga	Gari chini ya tani 7 Tani 7 hadi 10 Zaidi ya Tani 10	3000/= kwa tripu moja 5,000/= kwa tripu moja 10,000/= kwa tripu moja
2.	Chokaa	Gari chini ya tani 7 Tani 7 hadi 10 Zaidi ya Tani 10	10,000/= kwa tripu moja 15,000/= kwa tripu moja 20,000/= kwa tripu moja
3.	Udongo	Gari chini ya tani 7 Tani 7 hadi 10 Zaidi ya Tani 10	2000/= kwa tripu moja 3,000/= kwa tripu moja 5,000/= kwa tripu moja
4	Kokoto Mawe Moramu /kifusi Madini mengine ambayo yatakayojitokeza hayajaonyeshwa katika sheria hii	Kwa aina ya magari yote	2000/= kwa tani moja 1000 /= kwa tani moja 1500/= kwa tani moja 2000/= kwa tani moja
5.	Ada ya ukaguzi wa eneo jipya linalokusudiwa		50,000/= meter chini ya 40,000sq m na 100,000 kwa

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

GN. No. 740 (Contd)

	kuchimbwa madini ya ujenzi		sq meter zaidi ya 40,000 sqm

JEDWALI LA TATU
HATI YA KUKIRI KUTENDA KOSA
(Limetungwa chini ya kifungu cha (12)

Mimi:.....nakiri mbele ya Bw/Bi:.....Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze kwamba Mnamo tarehe:.....ya.....Mwezi:.....mwaka:.....niliten da kosa la kukiuka masharti ya Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze za mwaka, 2018.

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya kifungu cha 12 cha Sheria Ndogo hizo.

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Jina:.....Saini:.....Alama ya dole gumba.....Tarehe:.....

Mbele ya Ushahidi wa:

Jina...Saini:..... Alama ya dole gumba.....Tarehe:.....

Maelezo Mafupi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri

.....
.....
.....

Jina la Mkurugenzi.....Saini.....Tarehe.....

Muhuri.....

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze

GN. No. 740 (Contd)

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufutia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe..... mbele ya :-



EDES PHILIP LUKOA
Mkurugenzi Halmashauri ya Wilaya Chalinze

SAID OMARI ZIKATIMU
Mwenyekiti Halmashauri ya Wilaya Chalinze

NAKUBALI

Dodoma
4 October, 2018

SELEMANI S. JAFO (MB.)
Waziri wa Nchi or -Tamisemi

*Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya
Chalinze*

GN. No. 740 (Contd)