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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 
  (SURA  290 )  

SHERIA NDOGO 
Zimetungwa chini ya Kifungu cha 7 (1) na 16 (1) 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA SAMAKI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
CHALINZE ZA MWAKA 2018. 

Jina  1 Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Ushuru wa 
Samaki za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze za mwaka 
2018. 
 

Matumizi 2 Sheria  Ndogo hizi zitaanza kutumika mara baada ya  
kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

Tafsiri               3 Katika Sheria Ndogo hizi zitatumika isipokuwa 
itakapoelekezwa vinginevyo:- 
“Afisa leseni” Maana yake ni Afisa ye yote wa Idara ya 
Uvuvi au Afisa ye yote atakayeteuliwa na Mkurugenzi 
kuhusika na upokeaji maombi, uandikishaji na utoaji wa 
leseni za vyombo vya Uvuvi, leseni za uvuvi na hati za 
usajili wa vyombo. 
“Alama” Maana yake ni boya au kitu cho chote 
kilichowekwa Baharini, Bwawani, Ziwani au Mtoni kama 
alama kwa madhumuni ya kuonesha maeneo 
yaliyozuiliwa shughuli za uvuvi au tahadhari. 
“Chombo cha uvuvi” Maana yake ni Mtumbwi, Ngalawa 
na Mashua, Boti za injini na Meli za uvuvi au chombo cho 
chote kinachoshughulika na uvuvi. 
“Eneo tengefu” Maana yake ni eneo lo lote la Bwawa, 
Bahari, Ziwa au Mto lililotengwa kwa ajili ya mazalio na 

TANGAZO LA SERIKALI NA 739  la tarehe 30/11/2018 
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ukuaji wa Samaki, ambapo wavuvi hawapaswi kuvua 
Samaki . 
“Kamati ya usimamizi wa rasilimali ya uvuvi” 
Maana yake ni Kamati iliyochaguliwa kusimamia 
shughuli za uvuvi endelevu katika kambi ya uvuvi chini 
ya Kanuni ya 104 ya Sheria ya Uvuvi Na. 23 ya mwaka 
2003. 
“Kambi ya uvuvi” Maana yake ni eneo linalotambulika na 
Halmashauri ambalo wavuvi wanaishi kwa ajili ya 
shughuli za uvuvi, (dago). 
“Kibali” Maana yake ni ruhusa ya maandishi inayotolewa 
na Mwenyekiti wa Kamati ya usimamizi au kupokelewa 
kwenye kambi, kwa ajili ya uvuvi. 
“Kitongoji” Maana yake ni sehemu ya Kijiji kilichopo 
katika mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze. 
“Mfanyabiashara wa Samaki” Maana yake ni Kampuni, 
Shirika,Chama au kikundi cha watu au mtu binafsi 
anayeshughulika na biashara ya Samaki au bidhaa yo yote 
itokanayo na Samaki mradi shughuli hiyo inahusu 
ununuzi au uuzaji, utengenezaji au usafirishaji wa Samaki 
ndani na nje ya Halmashauri 
“Muda wa kusafirisha Samaki” Maana yake ni muda 
uliopangwa naHalmashauri wa kusafirisha Samaki nje ya 
kambi au Kitongoji. 
 “Mvuvi” Maana yake ni mtu ye yote anayeshughulika na 
shughuli za uvuvi wa Samaki 
“Mwenyekiti” Maana yake ni Mwenyekiti wa Kitongoji 
aliyechaguliwa kwa mujibu wa Sheria za Serikali za 
Mitaa (Mamlaka ya Wilaya) Sura ya 287 ya mwaka 2002. 
 “Zana za uvuvi” Maana yake ni nyavu za kuvulia, 
Ndoano migono, Mitego na zote zinazokubalika kisheria 
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Ushuru 4 (1) Halmashauri itatoza ushuru wa samaki kwa viwango  

vilivyooneshwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria 
Ndogo hizi. 
(2) Samaki wabichi na waliokaushwa watapimwa katika 
mizani ili kupata uzito kabla ya kulipiwa ushuru.  

Leseni 5 Itakuwa ni marufuku kwa mtu ye yote au kikundi cha 
watu, kampuni au taasisi kuendesha shughuli ya biashara 
ya samaki na uvuvi katika eneo la Halmashauri bila ya 
kuwa na leseni. 

Wajibu wa kamati 6 Itakuwa ni wajibu wa Kamati ya usimamizi wa rasilimali 
ya uvuvi; 
(a) kutambua wavuvi, wafanyabiashara, zana na vyombo 
vya uvuvi; 
(b) kusimamia na kudhibiti mazingira ya forodha; 
(c) kusimamia zana sahihi zinazotumika kuvulia katika 
Mabwawa na mito; 
(d) kuandika taarifa ya utekelezaji ya kila mwezi. 

Muda wa kulipia 7 Leseni ya uvuvi na mitumbwi zitalipiwa kuanzia tarehe 1 
Januari  na kuishia tarehe 31 Desemba , Muda wa mwisho 
wa kulipia leseni za uvuvi ni tarehe 31 Machi na baada ya 
hapo kuanzia tarehe 1Aprili  muhusika atalipia leseni 
pamoja na asilimia hamsini (50%) ada ya leseni kama 
faini.   

Muda wa 
kusafirisha 8 Muda unaoruhusiwa kusafirisha Samaki nje ya Kambi au 

Kitongoji ni kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 12:30 
jioni. 

Uegeshaji wa 
vyombo vya majini 9 Mtumbwi na Kafi zitawekwa au kuegeshwa sehemu moja. 
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Muda 10 Muda unaoruhusiwa kuvua Samaki ni kuanzia saa 12:00 

asubuhi hadi saa 12:00 jioni. 
 

Vipindi vya uvuvi 11 Kutakuwa na vipindi maalumu vya uvuvi katika mwaka 
amabapo kutakuwa na miezi 9 ya uvuvi na miezi 3 
mapumziko ili samaki wapate  muda mzuri wa kuzaliana.  

Vyoo 
 
 

12 Vyoo kwenye makazi yo yote katika makambi au 
Vitongoji vya uvuvi vinatakiwa kujengwa Zaidi ya  mita 
60 kutoka eneo la mabwawa, mito au bahari. 

Marufuku  13 Itakuwa ni marufuku kwa mtu ye yote, 
(a) kuvua Samaki wadogo chini ya milimita 76.2 au inchi 
tatuambao hawajafikia kiwango cha kuvuliwa na kuuzwa 
sokoni; 
(b) kuishi kwenye kambi isiyotabuliwa kwa madhumuni 
ya  shughuli za uvuvi na uchakataji wa Samaki; 
(c) kuondoa alama iliyowekwa katika maeneo  tengefu; 
(d) kufanya shughuli za uvuvi ndani ya maji nyakati za 
usiku; 
(e) kumzuia, kumgomea,kumshambulia wakala wa 
ukusanyaji ushuru wa samaki , mtaalamu au 
mwanakamati wa kikundi cha usimamizi wa rasilimali za 
uvuvi anapokuwa anatekeleza wajibu wake; 
(f) kukutwa na samaki kuuza au kusafirisha Samaki 
wenye ukubwa chini ya milimita  76.2(3”); 
(g) kufanya biashara, kuuza au kuvua Samaki bila ya 
leseni; 
(h) kusafirisha Samaki nje ya kambi au Kitongoji muda 
;;uliozuiliwa, 
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(i) kuuza na kununua Samaki ndani ya maji; 
(j) kusafirisha Samaki bila  kulipa ushuru, 
(k) kuchunga na kunywesha mifugo bwawani; 
( l) kuachia mifugo kuzurura katika eneo la bwawa; 
(m) kulima kandokando ya bwawa  na miteremko ya 
milima inayozunguka  bwawa;  
(n) kutumia zana haramu za uvuvi kama Kokolo na 
matumizi ya nyavu zenye  macho chini ya inchi (3) tatu; 
(o) kutumia sumu au kuvulia samaki ; 
(p) kuvua Samaki kwa kutumia chombo ambacho 
hakijasajiliwa. 
 

Adhabu 
 
 
 
 
 
kufifilsha 
 
 
 
 

14 
 
 
 
 
15 
 

Mtu ye yote atakayekwenda kinyume na masharti ya 
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana 
na hatia atatozwa faini isiyopungua shilling laki mbili 
(200,000/=) na isiyozidi shilingi milion moja 
(1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na 
mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote kwa 
pamoja faini na kifungo. 
 

Mkurugenzi atakua na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 
kumtoza faini mtu ye yote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi kiasi kisichopungua shilingi laki mbili 
(200,000/=) na kisichozidi shilingi laki tano 
(500,000/=)iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari yake 
mwenyewena kuwa tayari kujaza fomu 
maalumiliyoambatanishwa kwenye Jedwali la Pili la 
Sheria Ndogo hizi. 
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JEDWALI LA KWANZA 

VIWANGO VYA USHURU NA LESENI 
Limetungwa chini ya kifungu 4(1) 

 
NA 

 
AINA YA LESENI KIASI (Tshs) 

1 USHURU WA SAMAKI WABICHI  ASILIMIA KUMI(10%) YA MAUZO 
2 USHURU WA KAMBA ASILIMIA KUMI(10%) YA MAUZO 
3 ADA USAJILI WA VYOMBO CHINI YA 

MITA 11 
USD 10  KWA MWAKA 

4 LESENI YA CHOMBO CHA UVUVI 
CHINI YA MITA 11 

USD 10 KWA MWAKA 

5 LESENI YA UVUVI USD 10  KWA MWAKA 

6 LESENI ZA MABUCHA YA SAMAKI USD 10 KWA MWAKA 

7 USHURU WA VIZIMBA  5,000/= KWA MWEZI 

8 UVUVI WA MAWINDO 

 
 SIKU 7= 40,000/= 
 SIKU 14= 60,000/= 
 MWAKA 1=240,000/= 

9 UKUSANYAJI WA SAMAKI WA 
KAWAIDA 

10,000/= KWA MWAKA 

10 UKUSANYAJI WA KAMBA  16,000/= KWA MWAKA 
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JEDWALI LA PILI 

 FOMU YA KUFIFILISHA KOSA  
 (Chini ya kifungu cha 15 cha Sheria Ndogo hizi)  

Mimi…………………………………………wa S.L.P………………………… ninaefanya 
biashara ya ………………………………… katika eneo la ………………… lililopo ndani ya 
Halmashauri ya ................................ Nakiri kuwa leo tarehe 
………………………………………Nilikiuka kifungu cha 
…………………………………………………cha Sheria Ndogo za ( Ushuru wa Samaki ) za 
Halmashauri ya Wilaya ya  Chalinze za Mwaka, 2018. Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na 
bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi 
iwapo Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 15 cha Sheria Ndogo 
hizi. 

 
Saini ……………………………………………… 
Jina………………………………………………. 
Tarehe ……………………………………………. 

 
Mbele yangu ……………………………………. 
Saini ………………………………………………… 
Wadhifa …………………………………………… 
Tarehe …………………………………………….. 
 

                                                                                                           
 

 
 

 
 
 



Sheria Ndogo za (Ushuru wa Samaki) za Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze  
GN. NO. 739 (Contd)  

8  

 

 
 

                                                                                   EDES PHILIP LUKOA, 
             Mkurugenzi Halmashauri ya Wilaya Chalinze   

 
SAID OMARI  ZIKATIMU, 

Mwenyekiti  Halmashauri ya Wilaya Chalinze 
  
                           NAKUBALI 
 
Dodoma        SELEMANI S. JAFO (MB,) 
 4th October, 2018 Waziri wa Nchi or -Tamisemi 
 
  
 

L.S 


